Home » » Hướng dẫn xử lý hóa đơn, chứng từ khi trả tiền công cho nhóm người lao động

Hướng dẫn xử lý hóa đơn, chứng từ khi trả tiền công cho nhóm người lao động

Written By dao quan on Thứ Hai, 5 tháng 10, 2015 | 02:03

Nhiều doanh nghiệp khi có những công việc đột xuất, thường thuê lao động bên ngoài. Những lao động này không ký hợp đồng lao động với đơn vị chi trả, mà chỉ là thực hiện một hoặc một số việc theo hợp đồng thuê khoán nhân công. Những trường hợp này, đơn vị chi trả phải thực hiện chứng từ, hóa đơn thế nào? Kế toán Hà Nội xin chia sẻ bài viết Xử lý chứng từ với, hóa đơn khi trả tiền công cho nhóm người lao động
1. Quy định của pháp luật thuế
Khoản 2.4, Điều 4, Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điều 6 của Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính quy định chi phí không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế như sau:
“2.4. Chi phí của doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ (không có hóa đơn, được phép lập Bảng kê thu mua hàng hóa, dịch vụ mua vào theo mẫu số 01/TNDN kèm theo Thông tư số 78/2014/TT-BTC) nhưng không lập Bảng kê kèm theo chứng từ thanh toán cho người bán hàng, cung cấp dịch vụ trong các trường hợp: … – Mua hàng hóa, dịch vụ của cá nhân, hộ kinh doanh (không bao gồm các trường hợp nêu trên) có mức doanh thu dưới ngưỡng doanh thu chịu thuế giá trị gia tăng (100 triệu đồng/năm).”
Khoản 1, Điều 13, Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ quy định cấp hóa đơn do Cục Thuế đặt in như sau:
“1. Cơ quan thuế cấp hóa đơn cho các tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh nhưng có phát sinh hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ cần có hóa đơn để giao cho khách hàng. Trường hợp tổ chức không phải là doanh nghiệp, hộ và cá nhân không kinh doanh bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng hoặc thuộc trường hợp không phải kê khai, nộp thuế giá trị gia tăng thì cơ quan thuế không cấp hóa đơn.”
2. Kết luận
Căn cứ quy định trên thì:
Trường hợp doanh nghiệp ký hợp đồng thuê nhóm người không kinh doanh thực hiện công việc; nếu một cá nhân đại diện cho nhóm người đứng ra ký hợp đồng và ký nhận tiền từ doanh nghiệp để phát lại cho từng người dựa trên bảng chấm công thì khi trả tiền doanh nghiệp lập bảng kê theo mẫu số 01/TNDN ban hành kèm theo Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính, thực hiện khấu trừ thuế TNCN từng người theo quy định tại khoản1. i, Điều 25, Thông tư số 111/2013/TTBTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính và cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho từng người.

Trường hợp doanh nghiệp ký hợp đồng với 1 cá nhân chịu trách nhiệm toàn bộ thầu công việc; sau đó cá nhân này thuê thêm một số người để thực hiện công việc này. Khi cá nhân nhận tiền công từ doanh nghiệp, cá nhân liên hệ Cơ quan thuế nơi doanh nghiệp đóng trụ sở để được cấp hóa đơn lẻ theo quy định để giao lại cho doanh nghiệp.
Công ty dịch vụ kế toán Hà Nội Chuyên cung cấp các loại dịch vụ kế toán như : 
Hotline: Mr Quân 0974 975 029 - 0917 886 709 Hỗ trợ: 24/7
Share this article :

0 nhận xét:

Đăng nhận xét




 
Support : Your Link
Copyright © 2013. Dịch vụ kế toán uy tín chuyên nghiệp giá rẻ - All Rights Reserved
Share by BIT Templates | CaraGampang.Com
Proudly powered by Blogger